Sie sind auf Seite 1von 4

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN

I.

Layunin
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
1.
Naiisa- isa ang pag usbong ng nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya;
2. Nakagagawa ng simbolo, poster, at slogan na nagpapakita ng pagmamahal sa bayan at;
3. Nabibigyang halaga ang mga gawaing nasyonalismo ng mga mamayang Pilipino.

II.

Nilalaman
A. Paksa: NASYONALISMO SA ASYA
B. Balangkas:
1.
Ang Nasyonalismo
1.1Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang Asya
2. Ibat- ibang paraan ng pagpapakita ng nasyonalismo
C. Kagamitan: larawan,tula at pisara
D. Batayang Aklat: Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba

III.

Pamamaraan
A. Panimulang Gawain

Gawain ng Guro
A. Pagbati
Magandang araw mga bata!
Kamusta kayo?
Mabuti nman kung ganun.

Gawain ng Mag-aaral
Magandang araw din po maam!
Okey lang po!

B. Panalangin
Pwede bang tumayo ang lahat.
At (pangalan) pamunuan mo ang pagdarasal.
C. Pagtala ng Liban
Mga bata, sino ba ang absent ngayon?
Very Good!

Wala po maam.

D. Balitaan
Mayroon ba sa inyong nakarinig, nakapanood o nakabasa ng
balita? Kung ganoon, maglalahad ng balita at ibahagi mo ito sa
iyong mga kaklase.
E. Pagsasanay
Pass or Play!
Tatawag ng estudyante, tatanungin kung pass or play.
Panuto: Ibigay kung anong rehiyon ang tinutukoy.
1. Malaking bahagi ng rehiyon ay hindi kayang tirahan ng tao
dahil sa sobrang lamig.
2. Bihira at halos hindi nakakaranas ng ulan ang malaking bahagi
ng rehiyon.
3. Iba- iba ang klima sa loob ng isang taon. Nanatiling malamig
dahil sa nyibe o yelo ng Himalayas at ibang bahagi nito.
4.
5.

F.

Monsoon climate ang uri ng klima dito.


Nakakaranas ang mga itong tag- init, tag ulan, tag araw at
taglamig.

Balik- aral

( Pass- tatawag ng kapwa kamag- aral


upang sya ang sumagot o play- kung
siya ang sasagot ng tanong)
Mga sagot:
1.
Hilagang Asya
2.
Kanlurang Asya
3.
Timog Asya
4.
Silangang Asya
5.
Timog- Silangang Asya

Titingin sa ilalim ng upuan at kukunin at


pirasong larawan at bubuohin ito sa pisara.

(Nakaraang Paksa: Ang Kolonyalismo at Imperyalismo sa Asya)

Mga bata bago natin simulan ang ating talakayan, tayo muna ay mag
balik- aral, tumingin sa ilalim ng inyong upuan. Gamitin ang puzzle
upang mabuo ang larawan sa loob ng limang minuto.
Ano ang nabuong larawan?(Tatawag ng estudyante)

Maam larawan po ng kolonyalismo at


imperyalismo.
Ang kolonyalismo ay tuwirang pananakop
ng isang bayan sa iba upang

Ano nga ba ulit ang kolonyalismo at imperyalismo?(Tatawag ng

mapagsamantalahan ang yaman nito

estudyante)

samantalang ang imperyalismo ay isang


paraan ng pamamahala kung saan malalaki
o makapangyarihang mga bansa ang
naghahangad upang palawakin ang

kanilang kapangyarihan sa pamamagitan


ng pagsakop.
Magaling! Tama
ang

inyong mga

sinabi.
(upang mas maintindihan, narito ang puzzle na tinutukoy)

B. Paglinang na Gawain

Gawain ng Guro

1. Lunsaran

Gawain ng Mag-aaral

Ngayon naman. Upang simulan ang panibago


nating aralin, mayroon ako dito na inihandang
tula.
(Magpapabasa ng tula.)
PAG-IBIG SA TINUBUANG LUPA
ni Andres Bonifacio
I.
Aling pag-ibig pa ang hihigit kaya
Sa pagkadalisay at pagkadakila
Gaya ng pag-ibig sa Tinubuang lupa?
Aling pag-ibig pa? Wala na nga, wala.

Babasahin ang tula na may


pinamagatang Pag- ibig sa
Tinubuang Lupa.

V.
Walang mahalagang hindi inihandog
Ng may pusong mahal sa Bayang nagkupkop:
Dugo, yaman, dunong, katiisat pagod
Buhay may abuting magkalagot-lagot.
X.
Ang nangakaraang panahon ng aliw,
Ang inaasahang araw na darating
Ng pagkatimawa ng mga alipin,
Liban pa sa Bayan saan tatanghalin?
XIII.
Sa abang abang mawalay sa Bayan!
Gunita may laging sakbibi ng lumbay,
Walang alaalat inaasam-asam
Kundi ang makitay lupang tinubuan.
XXV.
Kayong nalagasan ng bungat bulaklak,
Kahoy nyaring buhay na nilantat sukat
Ng bala-balakit makapal na hirap,
Muling manariwat sa Bayay lumiyag.
XXVIII.
Ipaghandog-handog ang buong pag-ibig,
At hanggang may dugoy ubusang itigis
Kung sa pagtatanggol, buhay ay mapatid
Itoy kapalaran at tunay na langit!

Tungkol saan ang tula? (tatawag ng estudyante)


Tama! Magaling. Sino pa sa inyo ang may
ibang ideya?
Magaling! Ang inyong sagot ay tama. Ano ang
pinahihiwatig ng tula?
Tama! Pagsinabing pagmamahal sa bayan, ano

Tungkol po ito sa Pag- ibig sa


Tinubuang Lupa.
Tungkol din po to sa pagmamahal
sa bayan.
Dapat po nating mahalin ang ating
bayan.
Nasyonalismo po.
Ang bawat pangkat ay may kanyakanyang gagawin at pagkatapos ay
ibabahagi sa klase ang kanilang
ginawa.
( Ang pagmamarka ay nakabatay sa
nilalaman (30%), pagkamalikhain (30%),
tema o konsepto (25%), at kabuuang
presentasyon (15%) )

ang iba pang terminolohiya o tawag dito?


Magaling! Ang ating susunod na aralin ay

2. Pangkatang

tungkol sa nasyonalismo.

Pagtataya (Hahatiin ng klase sa tatlong pangkat.)


Gawain
Ngayon naman ay papangkatin ko kayo sa

(Ang mag- aaral ay magbibigay ng


kanya- kanyang opinion ukol sa tanong

PANUTO: Ngayon kumuha kayo ng isang 1/4 na papel. Basahing mabuti at unawain.

tatlong grupo at ang bawat grupo ay may ng

__1. Siya ang nangunang


lider nasyonalista
kanya- kanyang
gawain.ng India.

ng guro)

Bilang isang estudyante,

__2. Ito ay damdaming


na maipapakita
sa ng
matinding
at pagpapahalaga
Inang Bayan.
makabayan
Unang Pangkat:
Lumikha
isang pagmamahal
maipapakita
ko angsagawaing

na nagpapakita
ng pagmamahal
sa nasyonalismo
__3. Nangangahulugan itosimbolo
na ang isang
bansa na naghahanda
upang maging
isang nagsasariling
bansa ay ipasasailalim muna sa
sa pamamagitan
patnubay ng isang bansangbayan.
Europeo.

ng

Ikalawang
Pangkat:
Gumawa
isangpanig ng daigdig.
__4. Ito ay pag- uwi
sa Palestine
ng mga
Jew mula
sa ibat-ngibang
poster na nagpapakita ng pagmamahal sa

3.

bayan.
Ikatlong Pangkat: Gumawa ng isang

Mga sagot:
slogan na nagpapakita ng pagmamahal sa
1. Mohandas Gandhi
bayan.
Pagsusuri2. Nasyonalismo
3. Sistemang
Mandato
Bilang isang
estudyante, paano mo maipapakita
4. Zionism

4. Paglalapat

Ang Nasyonalismo ay

ang mga gawaing nasyonalismo bilang isang

(Isasalaysay ng mag- aaral ang kanilang

Pilipino?

natutunan sa talakayan)

Panata ng makabagong kabataang Pilipino


Ako si ______, bilang isang mamamayang

__5. Kalian nakamtan ang kalayaan ng bansang India mula sa kamay ng mga Ingles.

5.

IV.

Agosto 15, 1947

Takdang Aralin
Sumulat ng isang sanaysay sa winika ni Mahatma Gandhi na Mas malakas ang pwersa ng walang
karahasang lumaban, malaya sa poot at walang armas na kailangan.

Das könnte Ihnen auch gefallen