Sie sind auf Seite 1von 3

Banghay-Aralin sa Araling

Panlipunan 7
(Learner-Centered Classroom
Demonstration Teaching)
I. Layunin
A. Panlahat: Nasusuri, naipahahayag at
napahahalagahan ang kahulugan ng
nasyonalismo, ang mga salik sa pagusbong at pag-unlad nito, at maging
ang sariling konsepto at kaparaanan
sa pagpapakita ng nasyonalismong
Pilipino.
B. Tiyak:
1. Nasusuri ang tunay na kahulugan
ng nasyonalismo at maging ang
mga salik sa pag-usbong at pagunlad nito sa Pilipinas sa
panahon ng pananakop;
2. Naipahahayag
ang
sariling
konsepto
at
kaparaanan
sa
pagpapakita ng nasyonalismo sa
pamamagitan ng mga malikhaing
pangkatang gawain, at;
3. Napahahalagahan
ang
ginampanan at kaparaanan ng
mga
nangungunang
nasyonalistang
Pilipino
na
humingi ng reporma at nang
kinalaunan ng kalayaan mula sa
mga mananakop.
II. Nilalaman
A. Yunit: IV Ang Silangan at Timog
Silangang Asya sa Transisyonal at
Makabagong
Panahon
(Ika-16
Hanggang Ika-20 Siglo)
B. Paksa: Nasyonalismo sa Pilipinas
C. Sangguniang Aklat:
Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pagkakaiba. pahina 359.
Pilipinas

Heograpiya,
Kasaysayan, at Pamahalaan. pahina
122-127.
D. Kagamitan:
Mga Larawan (Picture Collage),
audio speaker, Laptop at projector,
visual aids atbp
III. Pamamaraan
A. Pang-araw-araw na Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtatala ng Liban
4. Balitaan
B. Pagsasanay/Drill

Collage Puzzle with the Twist


Ang guro ay hihingi ng tulong
mula sa kanyang mga mag-aaral
upang mabuo ang isang collage.
Kailangan lamang masagutan ng
mga mag-aaral ang mga katanungan
mula sa likod ng bawat piyesa ng
puzzle. Mula sa mga katanungan,
kinakailangan lamang hanapin ng
mga mag-aaral ang kasagutan sa
paglalagyan ng bawat piyesa at
idikit ito.
C. Balik-Aral
Gabay na Tanong:
Paano ba naapektuhan ng mga
patakarang ipinatupad ng mga
Kanluraning
bansa
ang
kalagayan ng mga bansa sa
Silangan at Timog Silangang
Asya sa panahon ng ikalawang
yugto ng imperyalismo?
D. Paglinang na Gawain

1. Lunsaran/Pagganyak
Magpapatugtog ang guro ng
isang awitin na pinamagatang,
Bayan Ko na inawit ni Lea
Salonga at habang ipinapatugtog
ito, papipikitin ng guro ang mga
mag-aaral
upang
hayaang
madama at magamit nila ang
kanilang
imahinasyon
sa
pagtukoy sa ipinapahiwatig ng
awitin. Matapos ang awitin,
magbibigay ang guro ng ilang
katanungan at ipapakita sa klase
ang isang picture collage na may
kaugnayan sa mensahe ng awitin.
Gabay na Tanong:
Ano ang mga pumapasok na
sa inyong isip at maging ang
inyong nararamdaman habang
inyong naririnig ang awiting
Bayan Ko?

Bilang kabuuan, ano ang


ipinapahiwatig ng awitin at
maging ng mga larawang ito?

2. Pangkatang Gawain
Batay sa napagkasunduan ng
klase, hinati ng guro ito sa apat
(4) na grupo na kung saan ang
bawat grupo ay may kaniyakaniyang gawain na itatanghal sa
malikhaing paraan. Binibigyan
lamang ng guro ang bawat grupo
ng dalawa (2) hanggang tatlong
(3) minuto sa pagtatanghal.
Pangkat
I

Ang
mga
Pangunahing Salik sa Pag-usbong
ng Nasyonalismong Pilipino sa
Panahon ng Pananakop
Pangkat
II

Ang
mga
Mahalagang
Ginampanan
ng
Kilusang
Propaganda
sa
Pagpapaunlad
ng
Nasyonalismong Pilipino
Pangkat

III

Mahalagang

Ang

Ginampanan

mga
ng

Katipunan sa Pagpapaunlad ng
Nasyonalismong Pilipino
Pangkat IV Mga Paraan ng
Pagpapakita ng Nasyonalismong
Pilipino sa Kasalukuyan
Rubrik Para sa Malikhaing Gawain:

E. Pagsusuri
Gabay na Tanong:

Sa paanong paraan ang mga salik


na
ito
ay
nakaapekto
sa
pagpapausbong
ng
nasyonalismong
Pilipino
sa
panahon ng pananakop?
Bakit ba naging mahalaga ang
ginampanan
ng
Kilusang
Propaganda at Katipunan sa
pagpapaunlad
ng
nasyonalismong Pilipino?

F. Paghahalaw/Abstraksyon
Gabay na Tanong:
Bilang kabuuan, Bakit ba lubhang
mahalaga ang ginampanan ng
mga nangunag nasyonalistang
Pilipino tulad ng tatlong paring
GomBurZa, si Jose Rizal, si
Andres Bonifacio at iba pa sa
pag-usbong at pagpapaunlad ang
nasyonalismong
Pilipino
sa
panahon ng pananakop?
G. Paglalapat
Babasahin ang pahayag na ito ni
Andres Bonifacio na sipi mula sa
kanyang tula sa paraang paawit:
Gabay na Tanong:
Bakit ba mahalaga at dakila ang
pag-aalay at pagpapamalas ng
pagmamahal sa ating Inangbayan?
Kaya niyo ba mag-alay ng labis
na
pagpapahalaga
at
pagmamahal sa ating bayan
katulad
ng
ginawa
nila
Gomburza, Jose Rizal, Andres
Bonifacio at iba pang mga
nasyonalistang
Pilipino?
Sa
simpleng paraan, paano niyo ba
ipamamalas
ang
inyong
pagpapahalaga at pagmamahal
sa ating bayan bilang isang magaaral at mamamayan nito?
IV. Pagtataya

Panuto: Isulat ang iyong mga panata


bilang isang mag-aaral at mamamayan
sa kung paano mo ipamamalas ang
nasyonalismo upang maisulong ang
kaunlaran at maprotektahan ang
kalayaan ng Pilipinas. Matapos mo
itong isulat, ilagay ang iyong papel sa
ipinagawang espesyal na sobre na
nagpapakita
ng
iyong
sariling
konsepto ng nasyonalismo.
V. Takdang-Aralin
Panuto: Gumawa ng isang malikhaing
pag-uulat batay sa naatasang paksa sa
pangkat.
Maliban
sa
mga
impormasyon na matatagpuan sa
aklat, maghanap pa ng ibang datos at
impormasyon na tutulong upang sa
naatasang paksa.
Pangkat

Nasyonalismo

sa

Indonesia
Pangkat

II

Nasyonalismo

sa

Nasyonalismo

sa

Myanmar (Burma)
Pangkat III

Indochina

(Laos,

Cambodia, at Vietnam)
Pangkat IV Nasyonalismo sa China
Pangkat V Nasyonalismo sa Japan
Inihanda ni:
JOEY L. LABRADOR
Student-Teacher
BB. HELEN P. SALO
Cooperating Teacher

Das könnte Ihnen auch gefallen