Sie sind auf Seite 1von 4

Detailed Paaralan Camudlas Elementary School Antas 6

Lesson Plan
Guro Aidelyn D. Dela Pena Asignatura Araling Panlipunan
(DLP)
Petsa/Oras July 17-21, 2017/ Markahan/Linggo Unang Markahan – Ikapitong Linggo

Pamantayang
Nilalaman Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
(Content Standard) pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino.

Pamantayan sa
Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance
Standard)
10. Nasusuri ang mga mahahalagang pangyayari sa pakikibaka ng mga Pilipino sa panahon ng Digmaang Pilipino-Amerikano
10.1 Natutukoy ang mga pangyayaring nagbigay daan sa digmaan ng mga Pilipinas laban sa Estados Unidos
Pamantayan sa
10.2 Napahahalagahan ang pangyayari sa Digmaang Pilipino-Amerikano
Pagkatuto
* Unang Putok sa Panukulan ng Kalye Silencio at Sociego Sta. Mesa)
(Learning
* Labanan sa Tirad Pass
Competencies)
* Balangiga Massacre
10.3Natatalakay ang kasunduang Bates (1830-1901) at ang motibo ng pananakop ng Amerikano sa bansa sa panahon ng paglawak ng kanyang political empire
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson 1. Natutukoy ang mga 1. Natutukoy ang mga 1. Naiisa-isa ang mga 1. Natatalakay ang ang
Objectives) pangyayaring nagbigay daan pangyayaring nagbigay daan sa pangyayari sa Digmaang kasunduang Bates (1830-
sa digmaan ng mga Pilipinas digmaan ng mga Pilipinas laban Pilipino-Amerikano 1901) at ang motibo ng
laban sa Estados Unidos sa Estados Unidos * Unang Putok sa Panukulan ng pananakop ng Amerikano
- Battle of Manila at Mock - Treaty of Paris Kalye Silencio at Sociego Sta. Mesa sa bansa sa panahon ng
Batlle of Manila - Benevolent Assimilation * Labanan sa Tirad Pass paglawak ng kanyang
2. Naipapahayag ang Proclamation * Balangiga Massacre political empire
damdamin ukol sa Battle of 2. Napapahalagahan ang 2. Napapahalagahan ang 2. Naipahahayag ang
Manila at Mock Battle of Treaty of Paris at Benevolent pangyayari sa Digmaang damdamin sa debate ukol
Manila Assimilation Proclamation Pilipino-Amerikano sa isang paksa/isyu
3. Nasasagutan ng Venn 3. Nakikiisa nang buong sigla sa 3. Naipakikita ang pakikiisa sa 3. Nakikiisa sa pangkatang
Diagram ukol sa paksang laro pangkatang gawain gawain
Battle of Manila at Mock
Battle of Manila
Kasunduang Bates (1830-
Ang Digmaang Pilipino-Amerikano Treaty of Paris - Unang Putok sa Panukulan ng 1901) at Ang Motibo ng
Paksang Aralin - Battle of Manila at Mock Battle of - Benevolent Assimilation Kalye Silencio at Sociego Sta. Mesa Pananakop ng Amerikano sa
Lagumang Pagsusulit
(Subject Matter) Manila Proclamation - Labanan sa Tirad Pass bansa sa panahon ng
- Balangiga Massacre paglawak ng kanyang political
empire
CG- AP6PMK-Ig-
10
CG- AP6PMK-Ig-10 CG- AP6PMK-Ig-10
CG- AP6PMK-Ig-10 CG- AP6PMK-Ig-10 Kultura,
Kultura, Kasaysayan at Kultura, Kasaysayan at Kabuhayan
Gamitang Panturo Kultura, Kasaysayan at Kultura, Kasaysayan at Kabuhayan Kasaysayan at
Kabuhayan pp.102-105 pp.102-105,119
(Learning Resources) Kabuhayan pp.104-107 pp.117-118 Kabuhayan pp.102-
Bagong Lakbay ng Pilipino pp. 77- Bagong Lakbay ng Pilipino pp. 82-
Bagong Lakbay ng Pilipino p. 82 Bagong Lakbay ng Pilipino pp. 83 118
80 83
Bagong Lakbay ng
Pilipino pp. 77-83
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-Aral sa Ano ang Kongreso ng Malolos at Ano ang mga pangyayaring Ano ang Treaty of Paris at Ano ang mahalagang pangyayayari Magbalik-aral ang
nakaraang aralin at/o Republika ng Malolos nagbigay daan sa digmaan ng Benevolent Assimilation sa Digmaang Pilipino-Amerikano mga mag-aaral.
pagsisimula ng bagong Pilipinas sa Amerika? Proclamation? Magtatanong ang
aralin (Reviewing ilan at pipili ng
previous lesson/s or sasagot.
presenting the new
lesson)
Ano ang gagawin mo ang Makatarungan ba ng pananakop Bigyang ng mga katanungan ang Bigyang ng mga katanungan ang
gagawin mo kung ang itinuring ng mga Ameikano sa mga bawat grupo. Isulat ang sagot sa bawat grupo. Isulat ang sagot sa
b. Paghahabi sa layunin
mong kaibigan ay hindi pala tunay Pilipino diumano’y walang Manila Paper. Manila Paper.
ng aralin (Establishing a
at siya pa ang magpapahamak o karanasan sa pamamahala?
purpose for the lesson)
magiging dahilan ng
kapahamakan?
Panuorin ang mga video: Panuorin ang video: Panuorin ang video: Panuorin ang video:
https://www.youtube.com/watch?v= https://www.youtube.com/watch Xiao Time: Unang putok ng https://www.youtube.com/watch?v=G4
c. Pag-uugnay ng mga
CkLd9HWD228 ?v=8SRRsToc8gc Philippine-American war kv5EHHjx4
halimbawa sa bagong
[News@1] Xiao Time: Mock Battle Xiao Time: Kaugnayan ng https://www.youtube.com/watch?v= Xiao Time: Ang 'BATES TREATY' sa
aralin (Presenting
of Manila 'Treaty of Paris' sa kasaysayan WWQm7EySsNk&spfreload=10 pagitan ng Amerika at Sultan ng Sulu
examples/ instances of ng Pilipinas https://www.youtube.com/watc || June 9, 2014
the new lesson) Pagbasa ng Benevolent h?v=0Fohr1dHVZI
Assimilation Proclamation Xiao Time: Balangiga
Massacre
Power Box Magtala ng mahahalagang Sagutin: Anu-ano ang mga Ano ang kasunduang Bates?
Sagutin: pangyayari matapos mapanood pangyayari sa Digmaang Pilipino- Sino lumagda sa kasunduang ito?
1. Magkapareho ba ang ang video ng Treaty of Paris at Amerikano? Ano ang pagkakaiba ng orihinal na
Labanan ng Look ng pagbasa ng teksto ukol sa dokumento sa salin nito sa English?
Ano ang nangyari sa kalye Sociego
Maynila sa Mock Battle Benevolent Assimilation. Kailan nilgdaan ang Bates Treaty?
of Manila Pangkatang Gawain ng at kalye Silencio? Ano ang tunay na layunin ng mga
d. Pagtalakay ng 2. Ano ang Labanan ng paggawa ng Graphical chart. Sino ang unang bumaril sa Amerikano sa Sulu ayon sa
bagong konsepto at Look ng Maynila? dalawang naglalakad ng na kawal pagkaunawa ng mga Pilipino?
paglalahad ng bagong 3. Ano ang pangako ng na Pilipino? Ano ang pagkakaunawa ni Sultan
kasanayan #1 mga Amerikano kay Kiram sa Kasunduan?
Bakit naging legal ang pananakop
(Discussing new Aguinaldo? ng mga Amerikano sa Pilipinas?
concept) 4. Ano ang Mock Battle?
Sino ang namuno sa Labanan sa
5. Sino-sino ang nakaalam
ng kunwaring pasong Tirad?
pagsalakay? Isalaysay ang tunay na Balangiga
6. Paano ang nagsimula Massacre.
ang pananakop ng
Amerikano?
e. Pagtalakay ng Paglalahad ng bawat grupo ng Paglalahad ng bawat grupo ng
bagong konsepto at kasagutan. kasagutan.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Continuation of the
discussion of new
concept)

TALAS KAISIPAN Tagis-Talino Isa-isahin ang mga pangyayari sa Nararapat ba na linlangin ang ibang
f. Paglinang sa Pagsagot sa Venn diagram ng 1. Kailan nilagdaan ang Digmaang Pilipino-Amerikano tao para sa pansariling
Kabihasaan (Tungo sa bawat pangkat ukol sa paksa: Kasunduan sa Paris? noon? kapakinabangan? Hatiin sa dlawang
Formative Assessment) Mock Battle at Manila Battle 2. Ano ang mga grupo. Grupo ng Amerikano at
(Developing Mastery) pangunahing Pilipino
probisyon ng Treaty of
Paris?
3. Sino ang naging
kinatawan ng Pilipinas
sa treaty of Paris?
4. Kailan ipinahayag ang
Benevolent
Assimilation?
5. Ano ang inutos ng
proklamasyong
Benevolent
Assimilation
6. Sino ang nagsabi na
hindi pa handa ang
Pilipinong
pamahaalaan ang
sariling bayan?
7. Sino ang senador na
pumanig kay
Mckinley?
8. Ano ang layunin ni
Mckinley para sa
bansang Pilipinas?

g. Paglalapat ng aralin Tama ba na naging palagay ang Tama ba ang naging kasunduan Paano sana naiwasan ang malagim Paano tayo dapat nakikitungo sa
sa pang-araw-araw na mga Pilipino sa pakikipagkaibigan sa Paris? na mga pangyayari? ibang tao?
buhay (Finding sa mga Amerikano?
practical application of
concepts and skills in
daily living)

Ano ang mga pangyayaring Sinasang-ayunan mo ba na Bakit mahalagang malaman Ano ang Kasunduang Bates?
h. Paglalahat ng Aralin nagbibigay-daan sa Labanang hindi pa talaga ang Pilipinas na natin kahalagahan ang
(Making Pilipino-Amerikano? magsarili ayon kay Mckinley? pangyayaring ito sa
generalizations and Ano ang masasabi mo sa kasaysayan?
abstractions about the kunwaring labanan sa pagitan ng
lesson) mga Espanyol at mga Ameikano?

Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. Magkaroon ng
1. Ito ay ang kunwaring 1. Kailan nilagdaan ang 1. Anu-ano ang mga pangyayari sa 1. Sino lumagda sa kasunduang pagtataya sa
Labanan ng mga Kasunduan sa Paris? Digmaang Pilipino-Amerikano? Bates? nakaraang aralin.
Espanyol at Ameikano. A. Setyembre 15, A. Labanan ng Pasong tirad A. Sultan Jamalul Kiram
A. Labanan ng 1898 B. Hen. John C. Bates
B. Kalye Sociego at Kalye Silencio
Amerikano-Espanyol B. Hunyo 12, 1898 C. Hen. Henry Lawton
B. Labanan ng C. Agosto 13, 1898 C. Balangiga Massacre D. A at B ay tama
Espanyol-Pilipino D. Disyembre 10, D. Lahat ng Nabanggit 2. Ano ang wasto sanang salin mula
C. Manila Battle 1898 2. Ano ang nangyari sa kalye sa orihinal na dokumento sa
D. Mock Battle 2. Sino ang naging kinatawan ng Sociego at kalye Silencio? English?
i. Pagtataya ng Aralin 2. Kailan naganap pang Pilipinas sa treaty of Paris? A. Nagkaroon ng palitan ng putukan A. The land of Sulu are under the
(Evaluating learning) kunwaring labanan? A. Emilio Aguinaldo protection of American Government.
sa Amerikano at dalawang
A. Setyembre 15, B. Felipe Agoncillo B. The sovereignty of United States
naglalakad na Pilipino
1898 C. Mariano Trias cover the whole archipelago of Jolo
B. Hunyo 12, 1898 D. Pedro Paterno B. Nagkaroon ng pulong and its dependencies is declared and
C. Agosto 13, 1898 3. Kailan ipinahayag ang C. Nagkaroon ng tagaan acknowledge.
D. Disyembre 21, Benevolent Assimilation? D. naglagay ng bandila ng C. A at B ay Tama
1898 A. Setyembre 15, Amerikano D. Walang wasto
3. Ano ang pangako ng 1898 3. Sino ang unang bumaril sa
mga Amerikano kay B. Hunyo 12, 1898 dalawang naglalakad ng na kawal 3. Kailan nilgdaan ang Bates Treaty?
Aguinaldo? C. Agosto 13, 1898 A. Setyembre 15, 1898
na Pilipino?
A. Ganap na paglaya ng D. Disyembre 21, A. A. Pang. William B. Hunyo 12, 1898
Pilipinas 1898 Mckinley C. Agosto 13, 1898
B. Bibigyan ng pera 4. Sino ang nagsabi na hindi B. Sen. Albert Beveridge D. Agosto 19, 1899
C. Ibibigay ang Intramuros pa handa ang Pilipinong C. Hen. Wesley Merrit 4. Ano ang tunay na layunin ng mga
D. Magkakaroon ng pamahaalaan ang sariling D. William Walter Grayson Amerikano sa Sulu ayon sa
digmaan bayan? 4. Sino ang namuno sa Labanan pagkaunawa ng mga Pilipino sa
4. Sino ang tanging A. Pang. William sa pasong Tirad? kasunduan?
nakaalam ng kunwaring Mckinley A. Emilio Aguinaldo A. Binibigyan ng kalayaan
pagsalakay ng mga B. Sen. Albert B. Felipe Agoncillo B. binibigyan lamang ng proteksyon
Amerikano sa Beveridge C. Mariano Trias C. Binibigyan ng pakikipagkaibigan
Espanyol? C. Hen. Wesley Merrit D. Hen. Gregorio Del Pilar D. Binigyan ng karapatan sa relihiyon
A. Hen. Wesley Merrit D. Comodorre George 5. Ano ang tunay na Balangiga 5. Ano ang naidulot ng kasunduang
B. Comodorre George Dewey Massacre? bates?
Dewey 5. Ano ang layunin ni A. pagkamatay ng mga batang may A. nagkaroon ng pagkakasundo
C. Gobernador-Hen. Mckinley para sa bansang kolera B. nagkaroon ng pakikipagkaibigan
Fermin Gaudenes Pilipinas? B. Pagkamatay ng maraming mga sa Sulu
D. Lahat ng Nabanggit A. Masakop ito Amerikano C. Nagkaroon ng paglaya ang
5. Bakit nagkaroon ng B. Pamahalaan ito C. Pagganti ni Koronel Jacob Smith Pilipinas.
alitan ang Espanya at C. Sasanayin ang mga na patayin ang higit sa sampung D. Nagkaroong ng lalong
Amerika? Pilipino na mamahala taong mga lalaki sa Samar. paghihimagsik laban sa Amerikano at
A. Dahil sa katanyagan ng ng sarili. D. Sa paglaban ni Hen. Miguel lalong nagkaroong kalupitan sa
bawat isa D. Pagtayuan ng Malvar. digmaan.
B. Nang pasabugin negosyo
diumano ng Espanyol
ang barkong Maine ng
Amerika
C. Dahil sa Mock battle
D. Dahil nais rin ng
Amerika maging
Kolonya ng Pilipinas

j. Karagdagang gawain Magtala sa kwaderno ng Magtala sa kwaderno ng Magtala sa kwaderno ng Humanda sa lagumang pagsusulit.
para sa takdang-aralin mahahalagang pangyayari. mahahalagang pangyayari. mahahalagang pangyayari.
at remediation
(Additional Activities
for application or
remediation)

emarks
Reflection
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation.
c. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
d. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
e. Alin sa mga istratehyang pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan
sa tulong ang aking punungguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Das könnte Ihnen auch gefallen