Sie sind auf Seite 1von 5

GRADE 1 to 12 Paaralan DON JOSE ELEMENTARY SCHOOL Baitang/ Antas 5

DAILY LESSON LOG Guro ALMA E. LOPEZ Asignatura Araling Panlipunan


(Pang-araw-araw na Petsa/ Oras Sept. 19-23, 2016 Markahan IKALAWA
Tala ng Pagtuturo) V- LAWIN 8:30-9:00
V- MYNAH 10:40-11:20
V – AGILA 2:40-3:30

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Nailalarawan ang mga Naibibigay ang dahilan ng Nasasabi ang kahulugan ng Nasusuri ang dahilan ng
natutuhang tradisyon ng pagsasailalim ng katutubong reduccion pagkakaroon ng reduccion
katutubong populasyon sa populasyon sa Kristiyanismo. Lingguhang
ilalim ng Espanya. Pagsusulit
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag- unawa sa konteksto ang bahaging ginagampanan ng simbahan sa layunin at mga paraan ng
Pangnilalaman pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga
pagganap paraang pananakop sa katutubong populasyon.

C. Mga Kasanayan sa Natatalakay ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong Natatalakay ang mga paraan ng pagsasailalim ng katutubong
Pagkatuto populasyon sa kapangyarihan ng Espanya populasyon sa kapangyarihan ng Espanya
Isulat ang code ng bawat AP5PKE-IIc-d-5 AP5PKE-IIc-d-5
kasanayan 5.1 proseso ng kristiyanismo 5.2 Reduccion
II. Nilalaman Paglalarawan ng mga Mga Dahilan ng pagsasailalim Naibibigay ang kahulugan ng Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng
natutuhang tradisyon ng ng katutubong populasyon sa Reduccion Reduccion
katutubong populasyon sa Kristiyanismo
ilalim ng Espanya.
III. KAGAMITANG Larawan, Cartolina Strip, Tsart, powerpoint powerpoint powerpoint
PANTURO Power point
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Makabayan Makabayan Kasaysayang Makabayan Kasaysayang Makabayan Kasaysayang
Kasaysayang Pil. V p.73 Pilipino IV p.73 Pilipino 5, p.89 Pilipino 5, p.89-90
Makabyan Kapaligirang Makabayan, Kapaligirang Makabayan, Kapaligirang
Pilipino IV p.209 – 211 Pilipino, 212 Pilipino, 212
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Panuto: Ipataas sa mga mag- Ipalagay sa tapat ng bawat Laro: Pasahan ng Bola Ipaayos sa mga mag-aaral ang mga
aralin at/o pagsisimula aaral ang patpat na may tradisyon kung paano at salita na nakasulat sa cartolina
ng bagong aralin nakangiting mukha kung bakit ito isinasagawa Ipapasa sa mga mag-aaral ang
strips na nakadikit sa iba’t ibang
tradisyon at malungkot kung bola at sa pagtigil ng awit ay
bahagi ng silid aralan upang
hindi. magbigay ng dahilan kung bakit
mabuo ang sagot sa tanong.
____1. Pagdaraos ng Pista nagpasailalim ang mga Pilipino
paglipat Bagong panahanan
____2. Mga laro tulad ng sipa at sa Kristyanismo.
patintero
_____3. Pagpasok sa paaralan ng mga Pilipino panirahan
_____4. Pagpaparada ng Flores Ano ang kahulugan ng reduccion?
at Santa Cruzan
____5. Pagtatanim

B. Paghahabi sa layunin ng Ipakita sa mga mag-aaral ang Paayos sa mga bata ang Picture Analysis Papunuan sa mga mag-aaral ang
aralin larawan ng Pagdiriwang ng mga letra upang makabuo ng KWL tsart
tradisyong okasyon. Pista salita. Magpakita ng larawan ng
Santa Cruzan pamayanan noon at ngayon.
Flores De Mayo 1. Krismotyanis
Tanong: Ano ang ginagawa ng 2. landahi
mga tao sa bawat larawan?

C. Pag-uugnay ng mga Brain Storming Brainstorming Tanong: *Bakit ngkaroon ng reduccion?


halimbawa sa Palitan ng kaalaman ng Tanong: Ano sa palagay ninyo Ano ang masasabi ninyo sa *Ano kaya ang dahilan bakit ito
bagong aralin mga bata tungkol sa ang dahilan bakit tinanggap larawan?Ano ang masasabi ginawa?
aralin. ang kristiyanismo. ninyo sa tirahan noon at *Nakatulong ba ito sa mga
ngayon? Alin sa dalawa ang Pilipno?
nais ninyong tirahan?
D. Pagtatalakay ng bagong Pagbasa sa powerpoint Pagbasa ng talata tungkol sa Pagbasa ng talata tungkol sa Ipabasa sa mga mag-aaral ang
konsepto at paglalahad ng presentation tungkol sa mga mga misyonerong Espanyol sa iba’t ibang paran ang ginawa ng maikling talata tungkol sa
bagong kasanayan #1. tradisyon ng ga Pilipino. paghikayat sa mga Pilipino na mga paring upang mapabago dahilan ng pagkakaroon ng
maging Kristiyano, ang panahanan ng mga Pilipino. reduccion
magpabinyag, at maging tapat
sa pagtupad ng mga
tungkuling panrelihiyon.
E. Pagtalakay ng bagong Pag – usapan kung bakit ito Sino ang humikayat sa mga Picture Analysis: Pag-usapan:
konsepto at ginagawa at kung paano ito Pilipino na maging Kristiyano? 1.Ano ang mga dahilan ng
paglalahad ng bagong isinasagawa. Anu-ano ang mga gawain Tanong: pagbabago ng tirahan ng mga
kasanayan #2 kaugnay ng Kristiyanismo? Gusto mong turuan ang mga tao Pilipino?
sa pagtatanim ng iba’t ibang uri
Sa palagay ninyo bakit 2. Bakit isinagawa ang reduccion?
pumayag ang mga Pilipino na ng gulay. Alin ang pipiliin mong 3.Sino ang nagsagawa nito?
mapasailalim sa ayos ng panahanan upang 4.Naging maayos ba ang paglipat
Kristiyanismo? madali mo silang turuan? Bakit? ng mga Pilipino sa kanilang
bagong tirahan?
5. Nagustuhan kaya nila ang
kanilang bagong tirahan? Oo o
hindi? Bakit?
6.Ano ang ginawang pag-aangkop
ng mga Pilipino sa bago nilang
tirahan?
F. Paglinang sa Kabihasnan Ano- anong mga tradisyon ng Ano-ano ang mga dahilan ng Tanong: Sagutin ang mga naging tanong sa
(Tungo sa Formative mga Pilipino? pagsasailalim ng katutubong 1. Ano ang tawag sa bagong KWL tsart.
Assessment) populasyon sa Kristiyanismo? panahanan ng mga Pilipino
Bakit ito isinasagawa? noong panahon ng Espanyol?
Paano ito sininasagawa? 2. Bakit nabuo ang reduccion?
3. Sino ang namamahala dito?
4. Paano ang naging ayos ng
kanilang bagong panahanan?
5. Ano ang ginawang pag-
aangkop ng mga Pilipino sa bago
nilang panahanan?

G. Paglalapat ng aralin sa Off the wall Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Magpakuha ng kapareha sa bawat
pang-araw- Panuto: Ilagay sa tapat ng Pangkatin ang mga Pangkat I – AYUSIN MO! mag-aaral. . Magpalitan ng kuro-
araw na buhay tradisyon kung paano ito bata,bigyan ng meta card Ayusin ang mga metacards kuro tungkol sa ipinatupad ng mga
isinasagawa. ang bawat pangkat upang upang mabuo ang kahulugan
maisagawa ang mga sumusunod. Espanyol na reduccion. Sagutin
ng reduccion kung nakatulong ba ito para sa
Group 1
Magpakita ng isang piping mga Pilipino.
palabas tungkol sa mga gawaing Pangkat II – IGUHIT MO!
pang relihiyon. Iguhit ang wastong
Group 2 pagkakaayos ng bagong
Umawit ng isang Awit pang tirahan ng mga Pilipino o
simbahan. reduccion
Group 3
Gumuhit ng sama-samang Pangkat III – ISULAT MO!
Pilipino na nagsasagawa ng Sumulat ng isang maikling
gawaing pang relihiyon.
talata na naglalarawan sa
Group 4
Sumulat ng isang slogan kung
reduccion
bakit kailangang magsama-sama
ang mga Pilipino sa isang lugar o
pamayanan.
H. Paglalahat ng Aralin Magkaroon ng pagbubuod ukol Gabayan ang mga bata sa Ano ang kahulugan ng Magkaroon ng paglalahad tungkol
sa aralin. pagbuo ng konsepto ng aralin: reduccion? sa dahilan ng pagkakaroon ng
Nabighani ang mga Pilipino sa reduccion.
mga gawain ng Kristiyanismo.

I. Pagtataya ng Aralin Pasulatin ang mga mag- Lagyan ng bituin ang Panuto: Lagyan ng tsek ang
Panuto: Pagkabitin ang Hanay A at Hanay B
aaral ng sanaysay tungkol sa patlang sa bawat bilang kung pangungusap kung nagsasaad
Hanay A Hanay B
pagpayag ng katutubong ang pangungusap ay wasto ng dahilan ng pagkakaroon ng
1. Pasko a. Prosisyon, sayawan at
masaganang pagkain. Pilipino sa pagsasailalim sa reduccion at ekis kung hindi.
2. Pista at araw kung hindi. _____ 1. Tinipon ng mga pari
3. Bagong Taon b. Pagbibigayan ng regalo Kristiyanismo. _____ 1. Inilipat ang mga
4. Mahal na Araw c. Paghahanda ng pagkain at ang mga Pilipino upang madali
5. Flores de Mayo paputok pagpapaputok Pilipino sa kanilang bagong
nila itong maturuan ng mga
d. Pag-aalay ng bulaklak sa tirahan na tinatawag na
patron dasal.
e. Pagpapalabas ng senakulo. reduccion.
_____ 2. Malaking tulong sa mga _____ 2. Nabuo ang reduccion
e. Pagpapalabas ng senakulo.pagpapaputok
pari ang lapit-lapit na tirahan ng upang labanan ng mga Pilipino
d. Pag-aalay ng bulaklak sa patron e. Pagpapalabas
ang Espanyol. ng senakulo.
mga Pilipino.
_____ 3. Matutuhan ng mga
_____ 3. Nasiyahan ang mga Pilipino na magkaroon ng
Pilipino sa bago nilang panahanan. permanenteng tirahan.
_____ 4. Naghanda sa mga
_____ 4. Ang mga Pilipinong
Pilipino sa pamahalaang
nakatira sa kuweba at liblib na pook
ay nahikayat na manirahan sa
kolonyal.
kapatagan.
_____ 5. Madaling maikalat
ang impormasyon sa mga
_____ 5. Ang parokya ang Pilipino.
pinakasentro ng kabisera.

J. Karagdagang Gawain Magsaliksik ng dahilan Magdikit o gumuhit sa Magsaliksik kung paano naitatag Sagutin ang tanong.
para sa takdang- aralin at bakit napasailalim ang kwaderno ng larawan na ang panirahan ng mga
remediation katutubong Pilipino sa nagpapakita ng Kristiyanismo. Nagustuhan mo ba ang ginawang
mamamayan sa inyong lugar.
Kristiyanisasyon. paglipat ng mga Pilipino sa bagong
Isulat ang sagot sa inyong tirahan? Ano kaya ang naging
kwaderno. bunga nito para sa kanila? Isulat
ang sagot sa inyong kwaderno.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Das könnte Ihnen auch gefallen