Sie sind auf Seite 1von 7

I.

LAYUNIN
a) Natutukoy ang mga motibo,salik at kagamitan na ginamit sa eksplorasyon ng
unang yugto ng imperyalismong kanluranin.
b) Naibibigay ang mga pangyayari sa bawat panahon ng unang yugto ng
imperyalismong kanluranin sa pamamagitan ng graphic organizer.
c) Nakapagbabahagi ng sariling pananaw/opinyon sa talakayan.
d) Nakasusulat ng sariling motibo o dahilan sa pagsakop ng isang bansa.

II. PAKSANG ARALIN


a) Paksa: Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Motibo at Salik sa Eksplorasyon
b) Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig
Pahina 326-328
c) Kagamitan: kopya ng aralin, laptop, kartolina, marker

III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Panimulang Gawain Amen
 Panalangin
 Pagbati Magandang umaga rin po
Magandang umaga!
 Balik-Aral Ako po! Tungkol po ito sa renaissance.
Sino ang nakatatanda ng pinag-aralan
natin nun nakaraan? Ma’am si Francesco Petrach ama ng
Tama! Sino ang maaaring magbigay na humanismo
mga taong nag-ambag sa renaissance? William Shakespeare po ama ng makata
ng makata
Magaling! Ngayon ay aalamin naman natin
ang ating kasunod na aralin.

Motibasyon
Ipapakita ang larawan ni Dora the explorer.

Sino ang nakakikilala sa kanya? Ma’am ako po


Sino nga siya? Si Dora po
Tama!
Ano ang madalas niya gawin? Maglakbay po
Sa paglalakbay niya, ano ang mga bagay na Yung bag po niya na may nakalagay na
lagi niyang dinadala? mapa at ibang kagamitan sa kanyang
paglalakbay.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
Tama! Ngayon ay may ibibigay akong
sitwasyon na kung saan ay sasagutin ninyo.
Sitwasyon: Nabubuhay ka noong 1430.
Nakatayo ka sa isa sa daungan sa Portugal at
ikaw ay nakatitig at malalim na nag-iisip sa
malawak na Atlantic Ocean. Ikaw, tulad sa
nasabing panahon ay walang ideya kung ano Opo sasama po ako dahil gusto ko
ang makikita sa ibayo ng dagat. Ngayon ay makapunta sa ibang bansa at makita
nagkaroon ka ng pagkakataon malaman dahil ang magandang katangian nito.
napili kang sumama sa ekspedisyon. Narinig
mo ang mga nakakatakot na kwento tungkol Hindi po dahil natatakot po ako na baka
sa sea monster at sa mga malalaking alon sa di na ako makabalik.
gawi ng kanlurang Africa na lubhang
mapanganib at wala pang barkong bumabalik
kapag napadaan dito. Narinig mo rin ang
maaaring mangyari at makuha sa bagong
lupain. Sumigaw na ang kapitan na “SAKAY
NA, AALIS NA TAYO!” kailangan mo na
magdesisyon. Sasama ka ba? Bakit?

Magaling! Palakpakan natin ang mga sumagot!


Bago pumupunta sa isang bansa, mayroon
mga instrumento o kagamitan na nabuo para
sa paglalakbay, mayroon rin silang mga iba’t
ibang motibo o dahilan kung bakit ninais nilang
makarating sa iba’t ibang lugar sa labas ng
Europa. Ang lahat ng ito ay may kinalaman sa
ating tatalakayin, ang unang yugto ng
imperyalismong kanluranin; motibo at salik ng
eksplorasyon.

Aktibiti
Hahatiin sa tatlong grupo ang mga mag-aaral
ayon sa hanay ng kanilang upuan. Ang bawat
grupo ay bibigyan ng kanilang gagawin.

Mga Gawain:
Unang Pangkat: Buohin ang jigsaw puzzle at
ibigay ang inyong ideya.
Ikalawang Pangkat: Sagutin ang katanungang
ibibigay ng guro.
Ikatlong Pangkat: Magbigay ng ideya sa mga
larawan na ibibigay ng guro.

Bibigyan ng tig-iisang envelope ang bawat


grupo na naglalaman ng mga kagamitan na
gagamitin sa kanilang gagawin.

Bibigyan lamang ng limang minuto na


paghahanda.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
.Pamantayan
3 2 1
Nilalaman
Naibigay ng Maayos Magulo ang mga
maayos at ngunit hindi- impormasyon na
malinaw ang gaanong ibinigay
mga malinaw ang
mahalagang mga
impormasyon impormasyon
Kooperasyon
Buong Nakikilahok Hindi nakilahok
pusong ngunit medyo
nakilahok sa nagmamadali
gawain.
Disiplina sa
sarili
Buong galang Hindi- Hindi sumunod sa
na sumunod gaanong tagubilin
sa mga sumunod sa
tagubilin tagubilin
Analisis:
(presentasyon)
Maaari ng ipakita ang nabuo at ibigay ang
ideya ng unang pangkat.

Ito po ay mga kagamitan sa


Magaling! Palakpakan natin ang unang paglalakbay. Ang compass ay upang
pangkat! malaman ang direksyon,ang astrolabe
naman upang masukat ang taas ng
Ngayon ay tunghayan naman natin ang bituin, ang mapa naman ay upang
inihandang kasagutan sa ibinigay kong makita ang bansa na tatahakin at
katanungan sa ikalawang pangkat. barko naman ay sasakyan.

Ano ang tinatawag na 3G (God,


Magaling! Palakpakan natin ang ikalawang Gold, and Glory)? Ipaliwanag
pangkat.

Maaari ng ibigay ang ideya ng ikatlong Ito po ay ang motibo o dahilan ng


pangkat sa mga larawan na ibinigay ko. pananakop ng mga Europeo.

Magaling! Palakpakan natin ang ikatlong


pangkat!

Ngayon naman ay ating alamin ang mga


nangyari sa bawat panahon ng unang yugto
ng imperyalismong kanluranin.
Ito po ang naging gabay nila sa
Bibigyan ng kopya ng aralin ang mga mag- paglalakbay. Ang the travels of Marco
aaral. Polo ay ang nagbukas sa kanilang
isipan na sa mga kayamanan sa
Panuto: Ang bawat grupo ay maglalahad ng China at ang paglalakbay naman ni
nangyari sa bawat panahon ng unang yugto Ibn Battuta ang nagpabatid sa Asya at
ng imperyalismong kanluranin sa Africa.
pamamagitan ng graphic organizer.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin

Ika-15 siglo Ika-16 siglo Ika-17 siglo

Unang pangkat: ika-15 siglo


Ikalawang pangkat: ika-16 siglo
Ikatlong Pangkat: ika-17 siglo

Ang pamantayan ay katulad ng nasa


unang ginawa.
Ika-15 siglo
Bibigyan lamang ng limang minuto ang
Nagsimula ang
bawat grupo para maghanda.
eksplorasyon na
nagbigay daan sa
Presentasyon kolonyalismo
Pakinggan natin ang ilalahad ng unang
grupo. Naganap ang unang
yugto ng imperyalismo
Mahusay!Palakpakan natin ang inilahad
ng unang grupo.
Ika-16 siglo
Ngayon naman ay alamin natin ang mga
Limitado ang paglalayag ng
nangyari sa ika-16 na siglo.
Spain at Portugal
Magaling! Palakpakan natin ang Naitatag ang unang pinaka
ikalawang grupo. malaking imperyo sa
Europeo na nagpasimula ng
pagtuklas sa mga bagong
Alamin naman natin kung anong lupain.
naganap sa ika-17 siglo.
Ika-17 siglo
Naitatag ang mga bagong
imperyo sa hilagang Europe,
Great Britain,France at
Netherlands.
Nagbigay lakas sa mga
Magaling! Palakpakan natin ang ikatlong Europeo upang palakihin
grupo. ang pakikipagkalakalan at
pagpapalaganap ng mga
produkto galing Silangan.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Abstraksyon
Magbibigay ng mga katanugan na
nakapaloob sa mga larawan ng mapa,
compass, at astrolabe.

Mga Tanong:
Ano ang posibleng mangyari kapag
nagtatag ng isang permanenteng Maaari po nilang angkinin ang sinasabing
panirahan ang isang dayuhan sa isang lupain at makuha ang mga yaman dito.
lupain?

Magaling!

Sa pag-angkin ng mga Europeo sa isang Mas magiging kilala po sila at magiging


dayuhang lupain at pagkuha ng mga isang makapangyarihan na bansa.
yaman nito, ano ang magiging epekto nito
sa kanila?

Tama!

Kapag naging mas makapangyarihan ang Maaari po silang matakot o kaya naman
isang bansa, ano sa tingin mo ang makipagkaibigan at sumunod sa gusto ng
magiging epekto nito sa iba? isang makapangyarihang bansa.

Magaling! Palakpakan natin ang lahat ng


sumagot!

Aplikasyon
Magbibigay ang guro ng mga larawan ng
barko. Isusulat ang kasagutan sa tanong
na, kung ikaw ay mabibigyan ng
pagkakataon na sumakop sa isang
bansa, anong bansa ito at ano ang
motibo o dahilan ng pagsakop mo dito?

Hahanapin sa world map ang bansang ito


at dito ididikit ang kanilang kasagutan.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
IV. Ebalwasyon
Panuto: Piliin ang letra ng tamang sagot
at isulat sa patlang.
____1. Nagsimula ang panahon ng
ekplorasyon noong?
a. ika-15 siglo b. ika-16 na siglo
c. ika-17 siglo d. ika-18 siglo
____2. Nagbigay daan ang eksplorasyon
sa?
a. imperyalismo b. kolonyalismo
c. paglalakbay d. kapanyarihan
____3. Ito ay pagsakop ng isang
makapangyarihang bansa sa isang
mahinang bansa?
a. eksplorasyon b.paglalakbay
c. kolonyalismo d. imperyalismo
____4. Ito ay pagkontrol ng isang
makapangyarihang bansa sa isang
mahinang bansa?
a. kolonyalismo b. imperyalismo
c.eksplorasyon d. kapangyarihan
____5. Ang motibo ng kolonyalismong
eksplorasyon ay binubuo ng?
a. isa b. dalawa
c. tatlo d. apat
____6. Ito ang lugar na kaakit-akit sa mga
Europeo?
a. Canada b. France
c. Asya d. North America
____7.Sa aklat na ito nakatala ang
kayaman ng China?
a. the travels of Marco Polo
b. the travels of Henry
c. the travels of Magellan
d. the travels of Ibn
_____8. Ito ay nagbibigay ng tamang
direksyon sa mga manlalakbay?
a. astrolabe b. compass
c. mapa d. barko
_____9. Ito ay ginagamit upang masukat
ang taas ng bituin?
a. astrolabe b. compass
c. mapa d. barko
____10. Ang dalawang bansa na
nanguna sa paglalayag?
a. spain at great Britain
b. Netherlands at france
c. Portugal at spain
d. great Britain at Netherlands
V.Takdang Aralin
Basahin at pag-aralan ang kasunod
nating aralin. Ang paghahangad ng Spain
ng kayamanan mula sa Silangan.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon IV-A Calabarzon
Debisyon ng Quezon
Pambansang Mataas na Paaralan ng Calauag
Kanlurang Purok ng Calauag

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 8

“Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin;


Motibo at Salik ng Eksplorasyon”

Inihanda ni:

Bb. Christine Joy A. Zaporteza


(Gurong Nagsasanay)

Nabatid ni:

Bb. Debby C. Caña


(Gurong Tagapagsanay)

Pinagtibay ni:

G. Reynaldo B. Faller
(Tagapag-ugnay sa Filipino)

Inaprubahan ni:

G. Bernardo Cristino P. Altamira


Punong Guro

Das könnte Ihnen auch gefallen