Sie sind auf Seite 1von 33

Republic of the Philippines

Department of Education
NATIONAL TRAINING OF TRAINERS
OF GRADE 10 ARALING PANLIPUNAN
MGA KONTEMPORARYONG ISYU

April 20, 2017


DLP

DepEd Order 42, s. 2016


- seeks to enable teachers to
deliver quality instruction based
on the principle of sound
planning
DLP

DepEd Order 42, s. 2016


- seeks to help teachers come to
their classes prepared
- reduces the use of DLP from 2 to
1 year of teaching experience
DLP

DepEd Order 42, s. 2016


- one issue of teachers is the new
format
- was created with the best
interests of teachers in mind
DLP

DepEd Order 42, s. 2016


- a planning tool in terms of
budgeting and choice of activities
and assessment strategies to
ensure that learners meet the LC
in each lesson
DLP

DepEd Order 42, s. 2016


- DLL to accompany the changes in
the curriculum
DLP d
Has five parts: Has elements:
Objectives, Content, What should be taught?
How should it be taught?
LR, Procedures, How should learning be
Remarks and assessed?
Reflection
Teachers may
Covers a day utilize
or a week’s procedures that
DLP are generally
worth of recognized and
lessons accepted in the
field.
DLP i
Teachers need not Procedures should
to go through all ten lead to the
(10) parts in every achievement of
lesson. (DLL) stated objectives.

Flexibility is These ten parts


allowed in the should be done
DLP across the
preparation of week. (DLL)
the DLP.
SAMPLE TOPIC
Mga Isyu at Hamon sa
AP 10 Quarter 4 Pagkamamamayan

Aralin 1: Pagkamamamayan:
Konsepto at Katuturan
Ang mga mag-aaral ay may pag- Nakagagawa ng pananaliksik
unawa sa kahalagahan ng tungkol sa kalagayan ng
pagkamamamayan at pakikilahok sa mga gawaing
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga
pansibiko tungo sa mamamayan sa kanilang
pagkakaroon ng pamayanan at sariling pamayanan.
bansang maunlad, mapayapa,
at may pagkakaisa.
Naipaliliwanag ang mga katangian na dapat taglayin
ng isang aktibong mamamayan na nakikilahok sa mga
gawain at usaping pansibiko
I. Layunin DLL/P

a. Pamantayang Pangnilalaman

b. Pamantayan sa Pagganap

c. Kasanayan sa Pagkatuto

Mga Layunin:
SAMPLE CODE: AP10PKI-Ia-1
Legend Sample
First Entry Subject/ Araling Panlipunan 10 AP10
Grade
level
Paksa Pag-aaral ng Kontemporaryong Isyu PKI
-
Roman Quarter Unang Kwarter I
Numeral
Lowercase Week Unang Linggo a
letter
-
Arabic LC 1
Naipaliliwanag ang konsepto
Number
ng Kontemporaryong Isyu
11
II. Nilalaman DLL/P

a. Aralin/Paksa:
III. Kagamitang Pampagkatuto
a. Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng Guro
Mga pahina sa Kagamitang Pang-mag-aaral
Mga pahina sa Teksbuk
Karagdagang kagamitan mula sa Portal ng LR

b. Iba pang Kagamitang Panturo


IV. Pamamaraan DLL

a. Balik-aral
b. Paghahabi ng Layunin
Pagbuo ng mga tanong Pagpapaliwanag sa
tungkol sa bagong paksa layunin
Pagtanong sa nais malaman Pagbuo ng sariling layu-
sa paksa ning nakaangkla sa LC

c. Pag-uugnay ng Halimbawa
Larawan o biswal na bagay, salita,
pagganyak, graphic organizer
DLL
IV. Pamamaraan Araw 1
Ipagawa ang “Q&A Activity”. Pumili ng 3-5
mag-aaral na magbibigay ng tanong at
a. Balik-aral ipasagot sa kamag-aral na may kaugnayan
sa “Tugon ng Pamahalaan at Mamamayan
sa Isyu ng Kasarian.”

Isagawa ang “Keywords Activity” na


b. Paghahabi binubuo ng aktibo / katangian/ sibiko/
ng Layunin mamamayan/ lahok/ gawain/. Ipabuo sa
mag-aaral ang layunin sa pamamagitan ng
pag-uugnay ng mga salita.

c. Pag-uugnay ng Pabigyang-interpretasyon ang larawan ng


isang tao. Ipasagot ang tanong na “Paano
Halimbawa mo nasabi na ang taong nasa larawan ay
isang Pilipino o hindi Pilipino?”
IV. Pamamaraan DLL

Araw 1 Araw 2 Araw 3

a. Balik-aral

b. Paghahabi
ng Layunin

c. Pag-uugnay ng
Halimbawa
DLL

d. Pagtalakay sa Konsepto
at Kasanayan #1
Discussion/ lesson proper/ 1. Anong Gawain?
pangkatan/ basic concepts/ 2. Patanong

e. Pagtalakay sa Konsepto
at Kasanayan #2
Discussion/ lesson proper/ 1. Anong Gawain?
pangkatan/ deepening of
concepts 2. Patanong
DLL
IV. Pamamaraan Araw 1
Ipagawa ang “Survey Says”. Layunin
nitong matukoy ang iba’t ibang
d. Pagtalakay sa pagkaunawa sa salitang
konsepto at “pagkamamamayan”. Ipabuo ang
kasanayan #1 kongklusyon batay sa resulta ng
gawain.

Talakayin ang paksang: Konsepto


e. Pagtalakay sa at Katuturan ng Pagkamamamayan.
konsepto at (Ligal at Lumawak na konsepto)
kasanayan #2 Pamprosesong mga tanong:
1.
2.
3.
IV. Pamamaraan Araw 1

Isagawa ang Gawain 4 – Filipino


f. Paglinang ng
Citizen Concept Map. LM p.___
kabihasaan
Pamprosesong mga tanong:
1.
2.
3.
IV. Pamamaraan Scenario

Araw 1 Araw 2 Araw 3


d. Pagtalakay sa
konsepto at
kasanayan #1
e. Pagtalakay sa
konsepto at
kasanayan #2
f. Paglinang ng
kabihasaan
DLL

f. Paglinang ng Kabihasaan
More individual/group activities
(dramatizing, writing, diorama)
Seatwork/ formative assessment

g. Paglalapat ng Aralin
Application/ appreciation of lesson
Gawain o Patanong
DLL
DLL

h. Paglalahat ng Aralin
Asking questions leading to the
summary/generalization of lesson

i. Pagtataya ng Aralin
Test/Pagsusulit

j. Karagdagang Gawain
Enrichment or Remediation
Kasunduan (Takda)
DLL
IV. Pamamaraan Scenario 1

Araw 1 Araw 2 Araw 3


g. Paglalapat ng
Aralin
h. Paglalahat ng
Aralin
i. Pagtataya ng
Aralin
j. Karagdagang
Gawain
DLL

IV. Mga Tala


Remarks: suspension,
continuation of lesson plan, re-
teaching, lack of time

V. Pagninilay
Reflection/ To reflect on and assess
teachers effectiveness
DLL
V. Pagninilay DLL

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%


sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
V. Pagninilay DLL

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang


nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punong-
guro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
WORKSHOP: Crafting of Sample DLPs
PRESENTATION of Sample DLPs
Pakikinig 33

Das könnte Ihnen auch gefallen